Văn Phú, Thường Tín: San lấp phế thải khi nào được xử lý?

24/11/2021 10:41:02 SA
Share Bai :

(MT&XH) - Bài 1 "Thường Tín xã Văn Phú san lấp rác thải xây dựng trên đất nông nghiệp để chuyển đổi cây trồng..?’’ nhưng nhận lại là sự "im lặng" từ các cấp Chính quyền nơi đây.

Khu đất được cho là chuyển đổi mục đích sử dụng nay lại để hoang hoá

Khu đất được cho là chuyển đổi mục đích sử dụng nay lại để hoang hoá.

Sau nhiều tháng "im lặng" không hề có thông tin phản hồi từ UBND xã Văn Phú. Ngày 5 tháng 7 năm 2021 Toà soạn có gửi công văn số: 48/2021/CV/EMS tới Thường trực Huyện ủy Thường Tín và UBND huyện Thường Tín, sau rất nhiều lần liên hệ phóng viên vẫn không nhận được phản hồi nào từ các cơ quan chức năng của huyện Thường Tín. Phải chăng Chính quyền UBND huyện Thường Tín đang vô cảm trước thông tin phản ánh của nhân dân và cơ quan báo chí?

Trước những sự việc đang diễn ra tạo nên làn sóng dư luận bức xúc về tình trạng xử lý không nghiêm của chính quyền, vô hình chung sẽ tạo tiền lệ xấu. Việc tùy tiện san lấp rác thải, ảnh hưởng nghiêm trọng tới môi trường, cảnh quan đô thị và cuộc sống của người dân.

Để tránh thông tin một chiều đề nghị UBND huyện Thường Tín chỉ đạo các đơn vị có liên quan vào cuộc thanh tra, kiểm tra và xử lý tập thể, cá nhân để xảy ra vi phạm (nếu có), để pháp luật đủ sức răn đe, mang tính nghiêm minh tới mọi mặt đời sống.

Theo Điều 13 nghị định số: 91/2019/NĐ-CP, ngày 19 tháng 11 năm 2019 quy định việc chuyển đổi cơ cấu cây trồng trên đất trồng lúa không đúng quy định; sử dụng đất vào mục đích khác thuộc trường hợp phải đăng ký mà không đăng ký theo quy định thì bị xử phạt như sau:

Cũng tại khoản 2 chuyển đổi cơ cấu cây trồng trên đất trồng lúa vi phạm điều kiện quy định tại khoản 1 Điều 4 của Nghị định số 35/2015/NĐ-CP (được sửa đổi bổ sung tại khoản 1 Điều 1 của Nghị định số 62/2019/NĐ-CP) thì hình thức và mức xử phạt như sau:

a) Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng nếu diện tích đất chuyển đổi cơ cẩu cây trồng dưới 0,5 héc ta;

b) Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng nếu diện tích đất chuyển đổi cơ cấu cây trồng từ 0,5 hécta đến dưới 01 hécta;

c) Phạt tiền từ 8.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng nếu diện tích đất chuyển đổi cơ cấu cây trồng từ 01 hécta trở lên.

Chúng tôi sẽ tiếp tục thông tin tới bạn đọc...

PV Trà Linh.

 

Ý kiến bạn đọc